
1 

 

 
 
 
 
 
 
                                                       
 

MBEYA UWSA 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

FEBRUARI  2022 

 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

 

 

WIZARA YA MAJI 
 

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA 
MAZINGIRA MBEYA 

 

 



2 

 

YALIYOMO 
 
YALIYOMO ............................................................................................. 2 

DIBAJI ................................................................................................... 3 

1. DIRA, DHIMA NA MISINGI YA UTENDAJI ........................................ 4 
1.1 Dira (Vision) ................................................................................................................................... 4 
1.2 Dhima (Mission) ............................................................................................................................ 4 
1.3 Kaulimbiu (Motto) .......................................................................................................................... 4 
1.4 Misingi ya utendaji (core values) ................................................................................................ 4 

2.0 MAJUKUMU YA MAMLAKA ............................................................... 4 

3.0 MADHUMUNI YA MKATABA .............................................................. 5 

4.0 UENDESHAJI NA USIMAMIZI WA MAMLAKA ..................................... 5 

6.0 WATEJA MAMLAKA .......................................................................... 6 

7.0 HUDUMA ZITOLEWAZO NA MAMLAKA .............................................. 6 

8.0 VIWANGO NA MUDA WA KUTOA HUDUMA ........................................ 6 
8.1 Mawasiliano ya jumla ................................................................................................................... 6 

8.2 Ubora wa maji  ...................................................................................................................... 6 
8.2.1 Kufanya uchunguzi wa kimaabara wa majisafi ................................................................. 7 

8.2.1 Kuzingatia mgandamizo sahihi wa maji kwenye mabomba.................................................. 7 

8.2.2 Ubora wa huduma za usafi wa mazingira.......................................................................... 7 

8.3 Usimamizi wa dira za maji ........................................................................................................... 7 
8.4 Uhakika wa huduma ya maji na taarifa kwa wateja ................................................................ 7 

9.0 NJIA ITAKAYOTUMIKA KUTOA TAARIFA KWA WATEJA ................. 8 

10.0 HAKI ZA MTEJA ............................................................................. 8 

11.0 WAJIBU WA MTEJA ........................................................................ 8 

12.0 HAKI NA WAJIBU WA MBEYA UWSA ............................................... 9 
12.1 Haki za Mbeya UWSA ............................................................................................................... 9 
12.2 Wajibu wa Mbeya UWSA .......................................................................................................... 9 

13.0 UTOAJI WA HUDUMA KWA WATEJA WASIOJIWEZA /MAZINGIRA 
MAGUMU .............................................................................................. 10 

14.0 MREJESHO WA UTOAJI WA HUDUMA ........................................... 10 
14.1 Maoni ....................................................................................................................................... 10 
14.2 Pongezi ................................................................................................................................... 10 
14.3   Malalamiko .............................................................................................................................. 10 

15.0 KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO: .................................................. 11 

16.0 TATHIMINI YA MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA .................... 11 

17.0 KANUNI ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA (UBORA WA 

HUDUMA) ............................................................................................. 12 

18.0 ANUANI ZETU NA MUDA WA KAZI: ................................................ 14 
18.1 Muda wa kazi ............................................................................................................................ 14 
18.2  Anuani ....................................................................................................................................... 14 

 
 
 



3 

 

DIBAJI 
 

Ninayo furaha kuwasilisha mkataba wa huduma kwa mteja wa Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Mbeya (Mbeya UWSA). 
 
Mkataba huu wa huduma kwa mteja ni maafikiano kati ya Mbeya UWSA na wateja 
wake, ambao ni wadau wakuu wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira. Mkataba 
huu umeorodhesha wadau wakuu wa Mbeya UWSA, huduma zitolewazo na viwango 
vya ubora vya utoaji huduma ambavyo wateja wanavitarajia. Aidha, mkataba huu 
unaonesha haki na wajibu kwa mtoa huduma (Mbeya UWSA) na mpokea huduma 
(Mteja). 
 
Mkataba huu umeandaliwa kwa kuzingatia mwongozo wa mwaka 2013 uliotolewa na 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ambao ulizitaka 
Taasisi zote za Umma kuwa na mikataba ya huduma kwa mteja ili huduma zitolewazo 
ziwe bora zaidi.  
 
Katika mikataba iliyotangulia, Mamlaka iliahidi itaendelea kuboresha mikataba hiyo 
kulingana na mahitaji ya utoaji wa huduma yanayozingatia mabadiliko ya kisheria, 
kisera, kiuchumi,  kijamii na kiteknolojia.  
 
Kutokana na changamoto za kihuduma zinazoendelea kujitokeza na maoni toka kwa 
wadau, Mamlaka imeona ni wakati muafaka kuhuisha mkataba wa huduma kwa mteja 
kwa kuzingatia mazingira yaliyopo. 
 
Mamlaka inaahidi na kuwahakikishia wateja kuwa ipo tayari kutoa huduma kwa viwango 
vyenye ubora wa hali ya juu ili kufikia matarajio ya mteja.  Mamlaka itaendelea 
kutathimini utendaji wake wa kila siku ili kutoa huduma inayokidhi viwango vya kitaifa 
na kimataifa. Mbeya UWSA inatarajia kupokea mrejesho kutoka kwa wateja kupitia 
pongezi, maoni, malalamiko au neno la kuonesha hisia juu ya namna wanavyopokea 
huduma zitolewazo.  
 
Watumishi wa Mbeya UWSA wataendelea kutoa huduma bora ili kukidhi matarajio ya 
wadau. Ninawasihi watumishi wa Mbeya UWSA kuzingatia matakwa ya mkataba huu 
wa huduma kwa mteja ili kuhakikisha kwamba huduma zinazotolewa zinakidhi matarajio 
ya wateja. 
 
 
 

 
CPA. Gilbert K. Kayange 
Mkurugenzi Mtendaji 
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1. DIRA, DHIMA NA MISINGI YA UTENDAJI 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya ilianzishwa mwezi Januari, 1998 kwa 

sheria Na. 8 ya Maji ya mwaka 1997, Kifungu 3 (1) ikiwa daraja B. Mwezi Julai 2001 

ilipandishwa kuwa daraja A baada ya kuwa na uwezo wa kugharamia shughuli zote za 

uendeshaji, matengenezo na kuchangia uwekezaji kwenye upanuzi wa miundombinu ya 

huduma. 

 

Mamlaka ilianzishwa kwa misingi ya kutoa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira 

kwa misingi ya kibiashara, msisitizo ukiwa ni kudhibiti matumizi ya maji kwa kufunga 

dira (mita) na kuhamasisha wateja kutumia maji kwa uangalifu ili huduma iwafikie 

wakazi wengi zaidi na kuwa endelevu. 

 
1.1 Dira (Vision) 
 

Kuwa Mamlaka bora kwa kutoa huduma bora na endelevu ya majisafi na usafi wa 
mazingira. 
  

1.2 Dhima (Mission) 
 
Kutoa huduma bora na endelevu ya majisafi na usafi wa mazingira kwa viwango vya 
kitaifa na kimataifa na kwa bei himilivu. 
 

1.3 Kaulimbiu (Motto) 
 
 ‘’Maji kwa Uhai’’ 
 

1.4 Misingi ya utendaji (core values) 
 

       Katika utoaji huduma kwa wananchi Mbeya UWSA inazingatia misingi ya utoaji 

huduma ifuatayo:- 

a) Kufanya kazi kwa ushirikiano. 
b) Kutoa huduma kwa uwazi na weledi. 
c) Kufanya kazi kwa ufanisi na  kujituma. 
d) Kutoa huduma kwa uaminifu na uadilifu. 
e) Kuwajibikaji na kufanya kazi kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na miongozo 

iliyopo. 
f) Kutoa huduma bila ubaguzi. 
g) Kuwa wabunifu ili kuboresha mifumo na taratibu za utoaji huduma kwa mteja. 

2.0 MAJUKUMU YA MAMLAKA 
Kazi na majukumu ya Mbeya UWSA kwa mujibu Kifungu cha 20 cha Sheria Na. 5 
ya Huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2019 ni kama ifuatavyo:- 

 
 
 

a) Kusambaza huduma ya majisafi na usafi wa mazingira kwa  mujibu wa 
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Sheria Na. 5 ya Huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira na sheria 

zinazohusiana na menejimenti ya rasilimali za maji, ubora wa maji na 

mazingira. 

b) Kuhakikisha kwamba inawapatia wateja wake majisafi na salama katika 

viwango vinavyokubalika na inatoa huduma ya majisafi na usafi wa 

mazingira katika mazingira yaliyo salama na endelevu. 

c) Kuhakikisha kuwa ina ajiri watumishi wenye sifa zinazostahili na waadilifu, 

wenye juhudi ya kazi na wanaojituma. 

d) Kuwahamasisha wateja wake juu ya utumiaji bora wa maji na utunzaji wa 

rasilimali za maji. 

e) Kuendeleza na kutunza miundombinu ya majisafi na majitaka iliyopo. 

f) Kuhakikisha kuwa inakusanya mapato kutoka kwa wateja wake kama 

ilivyopanga kwa ajili ya uendeshaji na udumishaji wa huduma za majisafi 

na usafi wa mazingira. 

g) Kuendelea kusambaza huduma ya maji kwa matumizi yaliyoainishwa 

kisheria na kuhakikisha kuwa maji yanatibiwa na kukidhi ubora na 

viwango kama itakavyoainishwa kwa mujibu wa sheria na taratibu. 

h) Kuhifadhi na kuendeleza vyanzo vya maji kwa kushirikiana na wadau. 

i) Kuishauri Serikali juu ya miundo ya sera, miongozo na sheria kuhusiana 

na huduma ya majisafi na usafi wa mazingira. 

j) Kupanga na kutekeleza miradi mipya ya majisafi na usafi wa mazingira. 

k) Kuelimisha na kuipatia taarifa jamii  kuhusiana  na  usalama  wa maji, 

uhifadhi wa maji, usafi wa mazingira na mengine yanayohusiana na hayo. 

l) Kuelimisha na kuipatia taarifa jamii  kuhusiana  na  usalama  wa maji, 

uhifadhi wa maji, usafi wa mazingira na mengine yanayohusiana na hayo. 

m) Kupendekeza viwango vya malipo ya huduma ya majisafi na usafi wa 

mazingira kwa EWURA. 

n) Kuingia mikataba au makubaliano ambayo Bodi ya Wakurugenzi 

imejiridhisha kuwa ni ya manufaa kwa Mamlaka na kuiidhinisha kwa 

mujibu wa Sheria. 

3.0 MADHUMUNI YA MKATABA 
 

Madhumuni ya mkataba huu ni kuwajulisha wateja na wadau kuhusu huduma 
zitolewazo na Mbeya UWSA, viwango vya ubora na namna huduma hizo 
zinavyotolewa. Aidha, mkataba unaonesha jinsi Mamlaka ilivyo tayari kukidhi 
matarajio ya wateja na kwa upande mwingine mkataba unaonesha wajibu wa mteja 
ili kuwezesha utoaji wa huduma bora. Vilevile, mkataba umeonesha mfumo wa 
kupokea na kushughulikia mrejesho wa huduma kutoka kwa wateja. 

 

4.0 UENDESHAJI NA USIMAMIZI WA MAMLAKA  
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya  inasimamiwa na Bodi ya 
Wakurugenzi kumi (10) wanaoteuliwa na Waziri mwenye dhamana ya maji kwa 
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kushauriana na uongozi wa Mkoa kuwakilisha makundi ya mbalimbali ya  watumiaji wa 
huduma za  majisafi na usafi wa mazingira kama ifuatavyo:- 

(a) Mwenyekiti wa Bodi  
(b) Mwakilishi wa watumiaji maji wakubwa  
(c) Mwakilishi wa watumiaji maji majumbani  
(d) Mwakilishi wa wafanyabiashara  
(e) Mwakilishi wa Madiwani wa Halmashauri ya Jiji  
(f) Mwakilishi wa wanawake  
(g) Mwakilishi wa Serikali Mkoa  
(h) Mwakilishi wa Wizara ya Maji 
(i) Mwakilishi wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya 
(j) Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka 

6.0 WATEJA MAMLAKA 
        Makundi ya wateja wa Mamlaka ni kama yafuatayo:- 

a) Wateja wa Majumbani 
b) Wateja wa Taasisi 
c) Wateja wa Biashara 
d) Wateja wa Viwanda 
e) Wateja wa Magati 
f) Wateja wa Boza 

7.0 HUDUMA ZITOLEWAZO NA MAMLAKA  
Huduma zitolewazo ni usambazaji wa majisafi na usafi wa mazingira kwa wakazi 
waliopo katika eneo la  Jiji la Mbeya na Mji mdogo wa Mbalizi.  

8.0 VIWANGO NA MUDA WA KUTOA HUDUMA 
Eneo hili linaainisha viwango muhimu vya huduma ambavyo wateja wanatarajia 
kutoka Mbeya UWSA. Viwango hivi vinaonesha jinsi huduma zitakavyotolewa kwa 
kushirikiana na wateja, ubora wa huduma na muda unaotakiwa kama ifuatavyo:- 
 
8.1 Mawasiliano ya jumla 

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma 

i. Kupokea simu Ndani ya miito mitano ya simu 

ii. Kukiri kupokea na kujibu barua 
zilizowasilishwa kwa maandishi 

Ndani ya siku tano za kazi toka 
kupokea barua 

iii. Kukiri kupokea barua pepe za 
Ofisi 

Ndani ya saa ishirini na nne  

iv. Kujibu maulizo ya wanahabari na 
wadau wengine 

Ndani ya siku tano za kazi tangu 
siku ya kupokea maulizo  

 

8.2 Ubora wa maji  

Mbeya UWSA itaendelea kuhakikisha kwamba maji yanayosambazwa kwa wateja  

yanakidhi viwango vya ubora wa maji kwa matumizi ya binadamu kwa kuzingatia 

vigezo na taratibu zifuatazo:- 
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8.2.1 Kufanya uchunguzi wa kimaabara wa majisafi 

Mbeya  UWSA itaendelea kuchukua sampuli za maji katika vyanzo vya maji, vituo 

vya kusafisha na kutibu maji, matanki ya kuhifadhi maji, mabomba ya 

kusambazia maji na magati kwa kuzingatia miongozo ya ubora wa maji (Water 

Quality Monitoring Guidelines).  Sampuli hizo zitafanyiwa uchunguzi wa 

kimaabara ili kuona kama maji yanayosambazwa kwa walaji yanakidhi viwango 

vya ubora wa maji kwa matumizi ya binadamu kwa mujibu wa Shirika la Viwango 

Tanzania (TBS), Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 

na Taasisi nyingine zinazodhibiti ubora wa maji nchini. 
 

8.2.1 Kuzingatia mgandamizo sahihi wa maji kwenye mabomba  

Mbeya UWSA itaendelea kuhakikisha kuwa kiwango cha mgandamizo wa maji 

kitakuwa kati ya mita 10 hadi 20 (1-2 bars) ili kuwezesha wateja kupata maji ya 

kutosha na kudhibiti mivujo. 

 

8.2.2 Ubora wa huduma za usafi wa mazingira  
Mbeya UWSA itaendelea kuhakikisha  huduma za usafi wa mazingira  zinakidhi  

ubora  kwa mujibu wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na kwa mujibu wa 

matakwa ya EWURA. Aidha, Mamlaka itadhibiti uvujaji na utitirishaji wa majitaka 

kwenye mazingira na makazi ndani ya saa ishirini na nne tangu kubaini uvujaji huo. 

 

8.3 Usimamizi wa dira za maji 

Mbeya UWSA itaendelea kuhakikisha wateja wanafungiwa dira za maji zinazofanya 

kazi kwa ufanisi. Endapo kutakuwa na haja ya kubadilisha dira ya mteja kutokana 

na ubovu, dira kutofanyakazi  kwa ufanisi n.k, mteja atataarifiwa juu ya azima hiyo 

au mteja ataitaarifu Mbeya UWSA ambapo dira ya maji itarekebishwa au 

kubadilishwa ndani ya siku 15 za kazi tangu kupokea taarifa ya ubovu. 

 

8.4 Uhakika wa huduma ya maji na taarifa kwa wateja 

Mbeya UWSA itaendelea  kutoa huduma ya maji kwa uhakika. Endapo kutajitokeza 
dharula ya ukosefu wa huduma ya maji wateja watajulishwa ndani ya saa 12. Aidha, 
kwa shughuli zilizopangwa zinazoingilia upatikanaji wa huduma wateja 
watajulishwa ndani ya saa 24 kwa utaratibu ufuatao:- 

a) Angalau ndani ya saa 24 kabla ya kutekeleza katizo la huduma ya maji 

endapo tatizo hili ni la muda mrefu au litachukua zaidi ya muda wa saa 

12 bila huduma ya maji. 

b) Angalau ndani ya saa 12 kabla ya kutekeleza katizo la huduma ya maji 

endapo katizo hili ni la muda mfupi au itachukua kati ya muda wa saa 1 

hadi saa 5 bila huduma ya maji. 

c) Wateja wataendelea kufahamishwa kwa kuombwa radhi endapo Mbeya 

UWSA haitaweza kukamilisha matengenezo zaidi ya muda uliotajwa 
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kwenye kipengele (a) na (b) hapo juu. 

d) Mbeya UWSA itahakikisha wateja ambao ni walengwa watakaoathirika 

na taarifa juu ya katizo lililobainishwa katika kipengele cha (a) hapo juu 

wanataarifiwa kikamilifu. 

Mbeya UWSA itawataarifu wateja juu ya katizo la huduma ya maji kwa kuzingatia 

muda uliotajwa kwa lengo la kuwapa fursa wateja waweze kuchota na kuhifadhi 

maji ya kutosha ikiwa ni akiba ya matumizi katika kipindi cha matengenezo ya 

miundombinu husika. 

9.0 NJIA ITAKAYOTUMIKA KUTOA TAARIFA KWA WATEJA 
Mbeya  UWSA itachagua njia muafaka ya kufanya mawasiliano kwa wateja  kwa 
kuwapatia taarifa husika kwa kutumia tovuti, barua pepe, ujumbe mfupi wa 
simu,  barua, gari la matangazo lenye kipaza sauti, vyombo vya habari na 
mitandao ya kijamii. 

10.0 HAKI ZA MTEJA 
a) Kuunganishiwa huduma ya majisafi baada ya kukamilisha taratibu zote 

za maunganisho mapya ya majisafi ndani ya siku saba za kazi. 
b) Kuunganishiwa huduma ya majitaka baada ya kukamilisha taratibu zote 

za maunganisho mapya ya majitaka ndani ya siku saba za kazi. 
c) Kurejeshewa huduma ya maji katika muda wa saa 24 baada ya kulipia 

deni na ada na kurejesha huduma. 
d) Kubadilishiwa mita ya maji ndani ya siku 30 baada ya taarifa ya hitilafu 

kutolewa. 
e) Kusomewa dira ya maji kila mwezi. 
f) Kupitia na kukata rufaa juu ya kutoridhishwa na uamuzi au huduma 

iliyotolewa. 

g) Kuwasilisha malalamiko kwa mtoa huduma. 

h) Kutunziwa siri katika mahusiano ya utoaji huduma. 

i) Kupata taarifa ya mwenendo wa akaunti yake. 

j) Kushauri njia bora ya kuongeza ufanisi kwenye utoaji huduma. 

k) Kusikilizwa na kupatiwa huduma kwa kadri ya taratibu zilizowekwa. 

l) Kupewa mrejesho wa uchunguzi wa malalamiko yake. 
m) Kupatiwa huduma kwa weledi na uadilifu. 

n) Kupewa taarifa muhimu na sahihi kwa wakati. 

o) Kushiriki na kutoa maoni wakati wa mabadiliko ya bei za maji. 
p) Kuelimishwa na kueleweshwa juu ya masuala ya kihuduma ikiwa ni 

pamoja na namna ya kusoma mita, gharama za huduma na bei za maji. 
q) Kushtaki au kushtakiwa. 

11.0 WAJIBU WA MTEJA 

a) Mteja atawajibika kulipa ankara ya maji ndani ya siku 14 tangu 

kufikishiwa ankara yake. 

b) Kutoa ushirikiano kwa watumishi wanaomhudumia. 
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c) Kutoshawishi watumishi ili ahudumiwe kwa upendeleo. 

d) Kuhudhuria mikutano au miadi kwa muda uliopangwa. 

e) Kutoa taarifa sahihi zinazotakiwa na mtoa huduma kwa mujibu wa 

Sheria 

f) Kuzingatia maelekezo halali yanayotolewa na Mbeya UWSA. 

g) Kutoa mrejesho juu ya huduma za Mamlaka pale ambapo matarajio 

hayajakidhiwa kwa muda muafaka bila woga wala kisasi. 

h) Kutoa taarifa ya mabomba ya maji yanayovuja kwenye eneo lake na 

maeneo mengine. 

i) Kutoa taarifa kwa Mamlaka juu ya vitendo vyovyote vinavyohatarisha 

usafi na usalama wa maji. 

j) Kuzuia wizi wa maji na uharibifu wa miundombinu Mamlaka. 

k) Kutoa taarifa kwa Mamlaka juu ya mtumishi asiyezingatia maadili ya 

utumishi wa umma wakati wa utekelezaji wa majukumu yake. 

l) Kuhakikisha usalama wa dira ya maji wakati wote.  

m) Kufuatilia ankara yake ya maji kila mwezi. 

12.0 HAKI NA WAJIBU WA MBEYA UWSA 

Wakati wote wa utekelezaji wa majukumu yake ya kila siku ya kutoa 

huduma kwa wananchi/wadau, MBEYA UWSA itakuwa na haki na wajibu 

kama kama ifuatavyo: 

 

12.1 Haki za Mbeya UWSA 

a) Kupewa ushirikiano na mteja wakati wa kutekeleza majukumu yake. 

b) Kushtaki au kushtakiwa. 

c) Kulipwa malipo halali kutokana na huduma iliyotolewa kwa mteja. 

d) Kusitisha huduma kwa mteja asiyetimiza wajibu wake. 

e) Kusoma dira ya maji kwa mteja kila mwezi. 

f) Kufanya ukaguzi na matengenezo ya miundombinu ya majisafi na usafi 

wa mazingira katika eneo la mteja. 

g) Kupata taarifa zozote zitakazohitajika kuhusiana na huduma itolewayo 

kutoka kwa mteja. 

12.2 Wajibu wa Mbeya UWSA 

a) Kutoa huduma ya majisafi yaliyo salama, yakutosha na kwa wakati 

wote.  

b) Kutoa huduma ya usafi wa mazingira kwa wateja katika hali ya 

usalama. 

c) Kukusanya maduhuli yanayotokana na huduma za majisafi, usafi wa 

mazingira na ada mbalimbali zinazotokana na huduma zitolewazo. 

d) Kushirikiana na wadau katika utunzaji wa mazingira na vyanzo vya 
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maji. 

e) Kutoa huduma bora kwa uadilifu na weledi. 
f) Kutoa taarifa sahihi kwa mteja. 

g) Kushughulikia malalalamiko ya mteja kwa wakati na kutoa 

mrejesho. 

h) Kuzingatia Sheria, Kanuni na taratibu wakati wa kutekeleza 
majukumu. 

i) Kuwa tayari kupokea maoni ya ushauri kutoka kwa mteja juu ya 
kuboresha huduma itolewayo. 

j) Kuwa na mipango ya maendeleo ya kuboresha huduma ya majisafi 

na usafi wa mazingira. 

k) Kutoa elimu na kutekeleza kikamilifu makubaliano ya Mkataba wa 

Huduma kwa Mteja. 

l) Kushirikiana na uongozi wa Serikali za Mitaa na wadau katika kutoa 

huduma kwa jamii. 

13.0 UTOAJI WA HUDUMA KWA WATEJA WASIOJIWEZA /MAZINGIRA 
MAGUMU 
Mbeya UWSA itaendelea kuhakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja 
wasiojiweza kama vile walemavu na wazee kwa kuzingatia vigezo maalumu. 

14.0 MREJESHO WA UTOAJI WA HUDUMA 

Mbeya UWSA inatarajia kupata mrejesho toka kwa wateja kwa lengo la 
kuboresha utoaji wa huduma zake. Mrejesho huo unaweza ukatumwa 
kupitia mawasiliano yaliyotajwa katika kipengele Na.18.2 cha Mkataba huu.  

Njia zifuatazo zitatumika kupata mrejesho wa utoaji huduma toka kwa 
wateja na wadau:- 

 
14.1   Maoni 

Mteja ana uhuru wa kutoa maoni yake kwa lengo la kuishauri Mbeya UWSA 

ili iweze kuboresha zaidi utendaji wa kazi. Maoni yanaweza kuwasilishwa 

kwa Mkurugezi Mtendaji wa Mbeya UWSA kwa njia ya barua, baruapepe, 

kupiga simu, nukushi au kwa njia yoyote inayofaa. 

14.2   Pongezi 

Endapo mteja ataridhika na kufurahia huduma zitolewazo na Mbeya UWSA 

anaweza kuwasilisha pongezi zake kwa Mkurugezi Mtendaji. Aidha, Mbeya 

UWSA itatoa pongezi kwa wateja wanaowajibika kwa kiwango cha juu. 

 

14.3   Malalamiko 

Mteja ana haki ya kutoa malalamiko na kuhoji jambo lolote la kiutendaji kwa 

lengo la kupata ufafanuzi, suluhisho au ufumbuzi kwa kufika Ofisi za 

Mamlaka au kwa kutuma lalamiko kwa njia ya simu, Sanduku la maoni, kwa 



11 

 

maandishi au kujaza fomu maalumu, dawati la malalamiko ya wateja, 

Malalamiko yatapokelewa kwenye fomu maalum na kusajiliwa kwa 

kuzingatia taarifa za mteja kama ifuatavyo:- 

 

i. Jina la mteja. 

ii. Namba ya akaunti. 

iii. Eneo na namba ya simu ya mteja. 

iv. Hoja au msingi wa lalamiko. 

v. Mtumishi atakayeshughulikia lalamiko. 

vi. Hatua za ufumbuzi zitakazochukuliwa. 

vii. Muda wa kukamilisha ufumbuzi. 

viii. Majibu/ufumbuzi kwa mlalamikaji. 

ix. Taarifa nyingine yoyote inayomhusu mteja ambayo itaisaidia. 

     Mbeya UWSA kuwa na kumbukumbu sahihi za mteja. 

15.0 KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO: 
Inapotokea mteja hakuridhika na huduma na jinsi malalamiko yake 

yalivyoshughulikiwa yuko huru kukata rufaa kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 

ya Nishati ya Maji (EWURA).  kwa anuani ifuatayo: 

16.0 TATHIMINI YA MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA 
Mkataba huu wa huduma kwa mteja utafanyiwa tathimini kila baada ya miaka 
mitatu au wakati wowote itakapolazimu kwa kuzingatia masuala yafuatayo:- 

 
 

a) Mrejesho kutoka kwa wateja na wadau 

b) Mabadiliko katika Mpango Mkakati 

c) Mabadiliko katika utaratibu wa utoaji huduma 

d) Mabadiliko katika sheria zinazosimamia sekta ya maji 

e) Tathmini ya utendaji dhidi ya viwango vya huduma 

f) Mabadiliko katika wasifu, mahitaji na vipaumbele 
vya mteja 

JINA ANUANI NA SIMU 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma ya Nishati  na 
Maji (EWURA), Nyanda za juu  kusini 

 S.L.P. 2245, 

 Mbeya. 

 Simu: 255252957328/9 

 Faksi: 255 252957330. 

 



12 

 

17.0 KANUNI ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA (UBORA WA 
HUDUMA) 

 

Jedwali Na. 17: Fidia kutokana na kushindwa kufikia malengo ya ubora wa 

huduma 

Na. Mtazamo Maelezo Lengo la ubora wa 

huduma 

Fidia 

ya 

msingi 

(Sh.) 

 

Fidia ya 

ziada 

kwa 

kuchele

wa (Sh.) 

1. Kupata 

huduma 

ya maji 

Kuunganishi

wa huduma 

ya majisafi 

na usafi wa 

mazingira 

Huduma 

inaunganishwa ndani 

ya muda wa siku za 

kazi zisizozidi saba 

(7) baada ya Mteja 

kulipia gharama na 

ada za kuunganisha 

huduma 

 

15,000 

 

 5,000 

kwa siku 

2. Dira za 

maji – 1 

Kurekebisha 

au 

kubadilisha 

dira zenye 

matatizo 

Dira ya Maji yenye 

matatizo 

itarekebishwa au 

kubadilishwa ndani 

ya siku za kazi 

zisizozidi 30 tangu 

kupokea taarifa ya 

ubovu. 

15,000 
 

5,000 

kwa siku 

Dira za 

maji – 2 

Usomaji wa 

dira za maji 

Usomaji wa dira 

utafanyika kila mwezi 

endapo dira itafikiwa. 

15,000 
 

5,000 

kwa siku 

3. Usitishaji 

wa 

huduma 

Usitishaji  wa 

huduma 

kimakosa 

Huduma ya maji 

iliyositishwa 

kimakosa 

itarejeshwa ndani ya 

muda usiozidi saa 24 

baada ya kupokea 

taarifa ya usitishaji 

wa huduma 

kimakosa. 

100,000 
 
5,000 
kwa siku 
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Na. Mtazamo Maelezo Lengo la ubora wa 

huduma 

Fidia 

ya 

msingi 

(Sh.) 

 

Fidia ya 

ziada 

kwa 

kuchele

wa (Sh.) 

4. Urejeshaji 

wa huduma 

Urejeshwaji 

wa huduma 

ya maji baada 

ya kulipa 
deni 

Huduma ya maji 

itarejeshwa ndani ya 

muda usiozidi saa 24 

baada ya kulipa deni 

30,000 5,000 kwa 

siku 

5. Malalamiko Majibu kwa 

malalamiko 

yanayohusu 

ankara 

Malalamiko 

yanayohusu ankara za 

maji yatachunguzwa 

na kujibiwa ndani ya 

siku za kazi zisizozidi 5 

tangu tarehe ya 

kupokelewa kwa 
Malalamiko 

30,000 5,000 kwa 

siku 

6. Afya na 

Usalama 

Mafuriko kutoka 

kwenye mfumo 

wa majitaka-

mafuriko 
ya ndani 

Hairuhusiwi kwa 

majitaka yaliyo 

kwenye mtandao wa 

majitaka wa Mamlaka 

ya maji kufurika na 
kuingia ndani ya nyumba 
ya mteja 

 50,000  20,000 

kwa siku 

Afya na 

Usalama 

Mafuriko kutoka 

kwenye mfumo 

wa majitaka-

mafuriko ya nje 

Hairuhusiwi kwa 

majitaka yaliyo 

kwenye mtandao wa 

majitaka wa Mamlaka 

ya maji kufurika na 

kuingia kwenye ardhi 

au mali ya 
Mteja 

30,000 20,000 

kwa siku 
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18.0 ANUANI ZETU NA MUDA WA KAZI: 
 

18.1 Muda wa kazi 

a) Jumatatu hadi Ijumaa: Kuanzia saa 01:30 asubuhi 

hadi saa 10:30 jioni. 

b) Jumamosi kuanzia saa 02:00 asubuhi hadi saa 06:00 mchana kwa ofisi za 
huduma kwa wateja. 

c) Muda wowote iwapo patatokea dharula. 

 
18.2  Anuani 

Mkurugenzi Mtendaji, 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Mbeya,  
Barabara ya Sabasaba, eneo la Sinde, 
S.L.P. 2932, 
Simu: 255-(0) 25 254298 
Nukushi: 255-25 259492 
Simu ya bure: 0800110088 
MBEYA. 
Barua pepe: md@mbeyauwsa.go.tz 
Tovuti: www.mbeyauwsa.go.tz 
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